เป็นหนี้บัตรเครดิต 3 ใบ สามารถกู้เงินซื้อบ้านได้มั้ย

ขอปรึกษาหน่อยค่ะ...

พอดีว่าจะกู้ซื้อบ้านราคา 3 ล้าน แต่ตอนนี้เราเป็นหนี้บัตรเครดิตอยู่ 3 ใบ มีใบนึงจะปิดแล้ว

อยากทราบว่าสามารถกู้เงินได้มั้ยคะ แล้วมีแนะนำบ้างมั้ยเอ่ย

ความคิดเห็น

• จริง ๆ แล้ว การมีหนี้บัตรเครดิตสามารถยื่นขอสินเชื่อบ้านได้ แต่จะมากหรือน้อยขึ้นอยู่กับประวัติเครดิตด้านการเงินของเรา หากกรณีที่อยู่ในระหว่างผ่อนจ่ายบัตรเครดิต ธนาคารจะนำภาระหนี้คงเหลือมาคิดคำนวณกับรายรับของผู้กู้ โดยต้องไม่เกิน 40% ของรายได้ต่อเดือน ดังนั้น เมื่อมีหนี้บัตรเครดิตสูงก็อาจทำให้ไปเกินวงเงินที่ธนาคารกำหนดได้ นั่นก็อาจเป็นอีกเหตุผลที่ธนาคารจะไม่อนุมัติสินเชือเพื่อกู้ซื้อที่อยู่อาศัย

ถึงแม้ว่าผู้กู้จะมีปัญหาเรื่องของหนี้บัตรเครดิตที่ทำให้ขออนุมัติสินเชื่อเพื่อซื่อที่อยู่อาศัยไม่ผ่าน แต่ก็ยังพอมีทางออกหรือหนทางที่จะสามารถทำให้กู้ซื้อบ้านได้ง่ายขึ้น

1. หาคนกู้ร่วม
    2. เปลี่ยนหนี้บัตรเครดิต เป็นสินเชื่ออเนกประสงค์
    3. สร้างเครดิตให้ดี ไม่ผิดนัดชำระ

• ได้อยู่นะครับ เพื่อนผม 3 ใบก็กู้บ้านได้ ยังไงลองปรึกษา หาข้อมูลเพิ่มเติมก่อนก็ได้ครับ ในนี้ก็มีครับ https://www.moneyguru.co.th/personal-loan/

• ต้องเช็คว่าหนี้บัตรที่ว่าเป็นหนี้เสียไหมหรือติด bureau หรือเปล่า

Sign In หรือ Register เพื่อแสดงความคิดเห็น