งง ยื่นกู้ 1.6 ล. สินเชื่ออนุมัติ แต่ทำไม ธนาคารบอกให้แค่ 800,000

คือผมได้เอาโฉนดที่ดินพร้อมบ้านเข้าแบงค์ วงเงิน 1.5 ล. ส่งเอกสารครบหมด สินเชื่อส่งไลน์มาบอกว่า สินเชื่ออนุมัติแล้วนะคะ แต่อยู่ ๆ สินเชื่อส่งไลน์มาบอกว่า ให้ 800,000 ก่อนนะคะ ประมาณ 1 ปี มาเอาเพิ่ม... งง แบบนี้คืออะไรครับ ผมยื่นกู้ 1.5 ล. ตอนแรกบอกสินเชื่อผ่าน แต่สักพักบอก ให้ 800,000 ครับ

ความคิดเห็น

• ใช้โฉนด 3 ใบ กู้ 2 คน ยังได้เท่านี้ แสดงว่าทางธนาคารมองว่าธุรกิจที่คุณทำคงจะทำมีรายได้ไม่มาก จึงทำให้ได้เงินเท่านี้

• อันนี้ใช้โฉนดใบเดียว เงินหมุนบัญชีเดือน 40,000 บาท ยื่นกู้ 1.5 ล. สำนักงานใหญ่ อนุมัติ เรียบร้อยแล้ว แต่ จนท.สินเชื่อบอกให้ 700,000 อีก 1 ปี มาเอาเพิ่ม

• ผมเคยเอ่รถมือ 1 อายุ 3 ปีกว่าๆ ผ่อนอยู่ไปรีไฟแนนซ์กับเจ้าเดิมนั่นเลย เขาให้ 250,000 ผ่านมาปีกว่าไปรีไฟแนนซ์ใหม่กับเจ้าเดิมเขาให้ 310,000

รถเก่าลงปีนึง แต่เงินได้เพิ่ม เพราะตั้งแต่ผ่อนมือหนึ่ง สามปีกว่า จนมารีไฟแนนซ์สองรอบ จนถึงวันนี้ไม่ยังไม่เคยผิดนัดจ่ายงวดเลย

(มีช้าสองวันอยู่ครั้งนึงมั้ง)

ฟังดูที่ธนาคารบอกแล้วก็คงหลักคิดเดียวกัน คือ ดูศักยภาพของคนกู้ก่อน คุณไปปีหน้าอาจจะไม่ได้เพิ่มก็ได้ถ้าไม่ผ่านที่เขาจะพิจารณาหลังปล่อยเงินมารอบแรก

• มันเป็นววเงินสินเชื่อที่ใช้ค้ำประกัน ไม่ได้บอกว่าอนุมัติแล้วจะได้ยอดเงินนั้น ได้วงเงินเท่าไหร่ขึ้นกับโปรไฟล์คนกู้เป็นหลัก

• เราว่านะน่าจะได้ได้เท่าไหนก็เท่านั้นแหละ ธนาคารอยากปล่อยเท่าที่ปล่อยได้เพราะ ในเวลานี้ทางฝั่ง ธนาคารก็ต้องการดอกเบี้ย แต่ก็ต้องควบคุมความเสี่ยงไปด้วยเช่นกัน

• ถ้าเป็นสินเชื่อส่วนบุคคล กู้ได้ 5 เท่าของเงินเดือน

Sign In หรือ Register เพื่อแสดงความคิดเห็น