เรื่องเสียประกันมอไซค์ เปลี่ยนเป็นล้อ มอไซค์

MisakaMisaka
แก้ไข มีนาคม 2 ใน ประกันรถยนต์

ขับ scoopy i จะเปลี่ยนเป็นล้อ 17 ถ้าเอาไปตรวจเช็คระยะจะเสียประกันไหมคะ

#ประกันมอไซค์ #มอเตอร์ไซค์ #ประกันภัยรถ

ความคิดเห็น

• เสียแต่ประกันล้อจ้า

• อีกเสียงเสียแต่ประกันล้อ จ้า

• ฟังดูมันยุ่งยาก และดูทำให้รถเสีย ยังไงไม่รู้

ผมลองโทรถามศูนย์ว่า ถ้าจะซื้อแม็กของศูนย์เปลี่ยนเลยได้หม แล้วให้ศูนย์เปลี่ยนให้

ศูนย์ตอบว่า ซื้อแม็กที่ศูนย์ได้ แต่เราไม่มีช่างเปลี่ยนให้นะคะ ต้องไปเปลี่ยนข้างนอกเอง อ้าวแล้วยังไงอ่ะครับแบบนี้ เปลี่ยนข้างนอก แม็กซื้อที่ศูนย์ แล้วเรื่องรับประกันล่ะครับจะเป็นยังไง ง่า

สรุป ก็ให้มันเป็นล้อกระทะแบบเดิมที่ซื้อมา หรือคราวหลังเวลาจะซื้อรถ ให้เลือกซื้อรุ่นที่มันเป็นตัวติดแม็กศูนย์มาเลย แล้วไม่ต้องไปเปลี่ยนแล้ว ใช้แม็กนั่นแหละ จะได้อยู่ในการรับประกันทุกอย่าง

สรุป คันนี้ก็แบบนี้ไป คันใหม่ ต้องซื้อที่มันมีแม็กศูนย์มาเลย ถูกต้องนะครับ งั่มๆๆ

• ผมถาม จนท.ศูนย์แล้วว่าถ้าเปลี่ยนล้อแม็กแล้วจะมีผลกับประกันไหมแล้วได้รับทราบว่า ถ้าแม็กของฮอนด้าแท้ไม่เป็นไร แต่ถ้าไม่ใช่ของฮอนด้าประกันจะขาดในส่วนที่มีผลต่อการเปลี่ยน เช่น ลูกปืนล้อ  แต่ถ้าเก็บล้อเดิมไว้แล้วเปลี่ยนคืนก่อนเข้าศูนย์ก็จะไม่เป็นไร แต่อาจเชื่อไม่ได้เพราะศูนย์จะเอาเปรียบเราอยู่แล้ว กรณีนี้เฉพาะการประกันรถใหม่ ไม่เกี่ยวกับการประกันภัยอุบัติเหตุ ต้องถามบริษัทประกันภัยอีกที แม็กแท้ของฮอนด้าเห็นมีขายเยอะ ผมเคยซื้อมาใส่ซิตี้คันเก่าเป็นของฮอนด้าแจ๊สรถออกมาไม่ถึงปี ราคา 8 พันพร้อมยาง

Sign In หรือ Register เพื่อแสดงความคิดเห็น