โดนประกันเรียกเกินราคาที่ตกลง (รถมอเตอร์ไซ VS รถเก๋ง)

แก้ไข มีนาคม 5 ใน ประกันรถยนต์

โดนประกันเรียกเกินราคาที่ตกลง (รถมอเตอร์ไซ VS รถเก๋ง)

คือผมขับรถมอเตอร์ไซ แล้วตีคู่กับรถเก๋งแล้วโดนรถเก๋งชนท้าย ทำให้กันชนเขาเป็นรอยรถผมไม่เป็นไร

เจรจาสรุปประกันบอกผมผิดให้ชดใช้นะที่เกิดเหตุ4000(ประกันโทรถามช่างแล้วว่าค่าซ่อมไม่เกิน4000) แต่ผมไม่มีตัง ประกันเลยให้ผมเซ็นรับผิดแล้วบอกให้รอจดหมาย ระหว่างรอจดหมายผมได้โทรไปสอบถามช่างที่ศูนย์เพื่อถามราคากันชนรุ่นนี้ประมาณกี่บาทช่างบอก3000กว่าๆ ผมก็รู้สึกโล่งเพราะคิดว่าคงไม่เกิน4000 แต่พอผ่านไปจดหมายมาถึงเรียกเก็บผม10000บาท ผมควรทำไงดีครับ เครียดมาก ตอนนี้ทำงานด้วยเรียนด้วยผ่อนค่าเทอมค่าห้องเดือนนึงเหลือใช้แค่เดือนละ1500-2000 (รถยี่ห้อมาสด้า2 2019)

#ประกันภัยรถ

#คดีความ

#อุบัติเหตุ

#ทนายความ

#อู่ซ่อมรถ

ความคิดเห็น

• เพราะ 4,000 บาท เป็นแค่การประเมินราคาเบื้องต้น อีกทั้งคุณไม่ได้เขียนหรือตกลงกับทางประกันให้เป็นลายลักษณ์อักษรว่าจะจ่ายที่ราคานั้นแล้วจบไม่มีบวกเพิ่มอย่างอื่น แต่ 10,000 บาท เป็นรายการอย่างเป็นทางการ มีเอกสารหลักฐานชัดเจน หากคิดว่าราคานี้จ่ายไม่ไหวก็คงต้องไปเจรจาต่อรองกับทางประกันใหม่อีกครั้ง ถ้าเจรจาไม่ลงตัวก็คงต้องให้ศาลเป็นผู้พิจารณา

สุดท้ายขอแนะนำว่าอย่าประมาทถึงจะขับรถจักรยานยนต์ก็ควรจะซื้อประกันเผื่อเกิดอุบัติเหตุจะได้ไม่ต้องกังวลแบบนี้อีกต่อไปครับ

• 4พัน จ่ายแต่แรกก็จบไปแล้ว

ลองต่อรอง 4-5พัน จ่ายจบไปเลย

หรือ ถ้ามีเวลาเยอะว่างอยากขึ้นศาล ก็รอหมายศาล

เรียกไปเจรจา เรียกไปฟังคำตัดสิน แล้วค่อยจ่าย

• ปกติครับ  จ่ายสดหน้างานแล้วจบจะถูกกว่ารอเรียกเก็บภายหลังเยอะพอสมควร

เพราะเรียกเก็บภายหลังเขาจะบวกค่าดำเนินการต่างๆลงไปอีกเยอะ บวกเผื่อขึ้นศาลด้วย

ถ้าลูกหนี้เพิกเฉยบริษัทเขาก็กินเต็มตามที่เรียกเลยครับ แต่เวลาคุยไกล่เกลี่ยมันต่อรองได้อีกนะ

แต่ไม่ได้เยอะเท่าที่เรียกหน้างานนะครับ อาจจะลดได้เหลือราวๆ6,000 ลองต่อดูก่อน

• รอครับ.. แล้วตกลงกันที่ศาล .. ฝ่ายนั้นเสนอมา ฝ่ายคุณเสนอไป ไหวเท่าไหร่ก็ตกลงกัน

(ขึ้นกับว่า บ.ประกัน จะส่งฟ้องมั๊ย กับยอดแค่นี้ .. ผมว่าไม่นะ)

เพิ่มให้อีกนิด

เอาว่าถ้า บ.ประกัน จะส่งฟ้องจริงๆ .. กว่าจะถึงวันนั้น โดยเริ่มตั้งแต่วันนี้

เก็บเงินเดือนละ 500 บาทไว้ทุกเดือน .. เงินน่าจะครบพอดีครับ

Sign In หรือ Register เพื่อแสดงความคิดเห็น