อยากคืนรถมอไซต์ให้กับบริษัท ออกมาแล้วไม่ค่อยได้ใช้

ผมออกรถมอไซต์มายังไม่ถึง 2 เดือนครัย พอดีออกมาแล้วไม่ค่อยได้ใช้ครับ (รถผมเป็นรถมือสอง ออกที่ มอแดงครับ) ไม่อยากผ่อนต่อ เพราะผ่อนต่อไปก็ไม่ได้ใช้เหมืนเดิม จอดทิ้งไว้แม่ก็ด่า

...ผมอยากคืนรถเขาไป ไม่ทราบว่าจะคืนได้ไหมครับ ขั้นตอนยังไง ต้องเสียตังเพิ่มไหมครับ

ประกันภัยรถ

สินเชื่อรถยนต์

ความคิดเห็น

• ถ้าผ่อนไฟแนนซ์ เขาคงไม่รับคืน

ถ้าผ่อนกับร้านโดยตรง ต้องเจรจา

และแน่นอนมีเสียเงินครับ

เช่น คุณผ่อน 12เดือนๆละ 2000บาท

จ่ายไปแล้ว 2 งวด

เหลือ 10 งวด

หนี้คงค้าง 10 x 2000 = 20000บาท

ร้านยินดีรับซื้อคืนจากคุณ 10000บาท

คุณต้องจ่าย 10000บาทเพื่อล้างหนี้ทั้งหมด

คุณยอมรับได้ไหมครับ?

ทางที่ดีที่สุด คือ ผ่อนให้หมด แล้วใช้ให้นาน ครับ

***ถ้าจะให้คนอื่นผ่อนต่อ ต้องเปลี่ยนสัญญาเท่านั้นนะครับ

น้ำตาตกกันมาหลายรายแล้ว กับการให้คนอื่นผ่อนต่อ ทำสัญญากันเอง

สุดท้าย คนอื่นเชิดหนี ได้รถไปใช้ฟรีๆ

ผู้เช่าซื้อโดนฟ้อง ยึดทรัพย์สิน อาจพ่วงคดีอาญาด้วย***

• คืนรถได้ และเตรียมจ่ายค่าส่วนต่าง

อ่านตรงนี้ มันต่างแค่คุณเอาไปคืนกับโดนยึด แต่ต้องจ่ายค่าส่วนต่างเหมือนเดิม

• ควรปรึกษาและแจ้งกับทางไฟแนนซ์ เพื่อให้ดำเนินการตามเงื่อนไขของไฟแนนซ์ ตั้งแต่ การนำรถไปประมูลขายโดยเราจะทำการชำระส่วนต่าง ไม่ควรขายโดยไม่เปลี่ยนสัญญา หรือปล่อยให้โดนยึดโดยไม่แจ้งกับทางไฟแนนซ์ เพราะจะทำให้เกิดเป็นคดีความ และเสียประวัติทางการเงินติดเครดิตบูโรอีก

รีไฟแนนซ์รถ สำหรับคนที่กำลังมีปัญหาผ่อนรถต่อไม่ไหว การรีไฟแนนซ์รถก็เป็นทางเลือกที่โอเคแต่จะไม่สามารถขายดาวน์เปลี่ยนสัญญาได้ เพราะเงื่อนไขในสัญญาเช่น ต้องผ่อนมาแล้วมากกว่า 12 เดือน ตามเงื่อนไขในสัญญาของไฟแนนซ์

• ลองขายดาวน์เปลี่ยนสัญญาแทน โดยให้ท่านลองสอบถามกับทางไฟแนนซ์ที่ทำการผ่อนโดยตรง ว่าต้องทำอย่างไรต้องมีคุณสมบัติและรายได้ดีพอแค่ไหนที่ไฟแนนซ์จะอนุมัติ โดยเราอาจจะต้องเสียค่าใช้จ่ายเปลี่ยนสัญญา หรือจะให้ผู้ซื้อต่อจ่ายเฉพาะค่าเปลี่ยนสัญญาก็ได้อยู่ที่ตกลงกัน โดยพอเปลี่ยนสัญญาเสร็จ คุณก็เป็นอิสระ ส่วนคนที่มาซื้อก็ไปเป็นลูกหนี้ไฟแนนซ์แทนคุณ

นอกจากนี้สิ่งที่ไม่ควรทำเลยคือการขายดาวน์ โดยไม่โอนชื่อ ห้ามเด็ดขาด! พวกเชิดรถหนี ดื้อๆ ตามไม่เจอ

Sign In หรือ Register เพื่อแสดงความคิดเห็น