ประกันชั้น1 ดูยังไงว่าซ่อมห้าง ในกรมธรรม์

แก้ไข เมษายน 6 ใน ประกันรถยนต์

ประกันชั้น1 กรุงเทพประกันภัย ดูยังไงว่าซ่อมห้าง

ในกรมธรรม์ที่ใกล้จะหมดอายุ มีระบุ A1E13 DG ใช่ซ่อมห้างไหมครับ

และสับสนกับใบเตือนต่ออายุกรมธรรม์ที่ระบุประเภทอู่ซ่อมรถเป็น "อู่ห้าง" 

รบกวนด้วยนะครับ

#ประกันภัยรถ

ความคิดเห็น

• ซ่อมห้างคือ ซ่อมที่ศูนย์บริการ หมายถึงซ่อมที่ศูนย์มาสด้าเลย  อาจจะศูนย์อื่นด้วยก็ได้ที่รับซ่อมเช่นศูนย์โตโยต้า ที่ไหนก็ได้ที่รับ

ซ่อมอู่คือ ซ่อมอู่ที่รับซ่อมสีทั่วไป เช่น อู่เซอร์วิส  

คุณภาพ โดยส่วนตัวแล้วก็ว่าเหมือนกัน แต่ซ่อมศูนย์มันจะเป็นระบบมากกว่า ผิดผลาดน้อยลง และราคาแพงกว่า เบิกอะไหล่ได้เลย ส่วนซ่อมอู่ก็ต้องไปขอซื้ออะไหล่จากศูนย์อีกที และอาจจะเจอเคจใส่ของเทียมให้แต่ส่วนมากไม่มีหรอก

• แก้ไข เมษายน 6

DG (Dealer Garage) ซ่อมห้างครับ

ซ่อมห้างใช้อะไหล่แท้

ซ่อมอู่ใช้ของเทียม เทียบ

หรือไม่ก็มือสอง

ซ่อมห้างซ่อมศูนย์

ซ่อมอู่ซ่อมอู่ทั่วไป

• เพิ่งทำประกันรถยนต์ชั้น1กับกรุงเทพประกันภัยค่ะ พอดีว่าเพิ่งไปเปิดเคลมแบบไม่มีคู่กรณี เนื่องจากถอย

ชนเสา ,เบียดเสา และก็ประตูรถมีรอยขูดมา(จอดเฉยๆ) พอแจ้งเคลมเขาบอกว่าเคลมได้ไม่เกิน6จุด ก็เลยแจ้งไป3จุด แต่ประกันจะเคลมให้แค่2จุดคือถอยชนเสาและเบียดเสาสีถลอก แต่รอยขูดเขาจะให้เราเสียค่า access เองตามอู่ประเมินราคาให้ ซึ่งอู่ประเมิณราคาเคลมมา1,000บ.เราก็งงว่า ชั้น1มันต้องเคลมได้ทุกกรณี (เงื่อนไขกรมธรรม์รถก็ไม่มีจ่ายค่าเสียหายส่วนแรกนี่) คือเราทำเพื่อให้คุ้มครองรถเราอยู่แล้ว ทำไมถึงเคลมรอยขูดไม่ได้ คือมันก็เสียความรู้สึกนะ ใครมีประสบการณ์แบบนี้บ้างคะ ขอความคิดเห็นหน่อยค่ะ😩😩😩

• คนซื้อ ประกันคุยกับผมว่า ซื้อ ประกันปีละเป็นหมื่นๆ เครม ประกันที หนึ่ง ทำไมต้องจ่าย 50 % ด้วย พวก

โช๊คอัพ ยาง รองเครื่อง สายพาน ทำไมต้องจ่าย ครับ ถ้าไม่ซื้อ ประกัน ก็จ่ายทั้งหมด ละครับ ส่วนที่ต้องจ่ายเพราะ ถ้ารถ ไม่ชน ก็ต้องเปลี่ยนตามระยะทาง อยู่แล้ว การเสื่อม สภาพจากการใช้งาน เครม ไม่ได้ และประกันไม่ได้เครมได้ทุกเรื่องนะครับ คนขาย คนไหนบอกว่าเครมได้หมด ไม่จริง

Sign In หรือ Register เพื่อแสดงความคิดเห็น