กระจกหน้าแตกบอกให้ค่าฟิลม์แค่ 2000 บาท (ประกันภัยชั่น 1 )

กระจกหน้าแตกบอกให้ค่าฟิลม์แค่ 2000 บาท (ประกันภัยชั่น 1 )

ผมทำประกันชั้น 1 กับกรุงเทพประกันภัย กระจกหน้าโดนก้อนหินแตก แต่ผมติดฟิล์ม์ V kool มาตั้งแต่วันออกรถ

ตัวแทนบอกค่าฟิลม์แค่ 2000 บาท ให้ติด 3 M เอา

อ่านจากกระทู้เก่าอื่นๆ ก็ว่าได้ ฟิลม์เดิมครับ

#ประกันภัยรถ

ความคิดเห็น

• ตัวแทนของบริษัทประกัน หมายถึงพนักงานเคลมนะเหรอครับ

จริงๆ แล้วการเคลมประกันก็คือเปลี่ยนสภาพให้เป็นเหมือนเดิมหรือใกล้เคียง ส่วนวัตถุสิ้นเปลือง อย่างพวกของเหลว ยาง ซึ่งมีอายุการใช้งาน หรือใช้แล้วหมดไป ก็จะประเมิณจ่ายให้เป็นส่วนๆ ไป ส่วนใหญ่จะจ่ายให้ ไม่เกิน 50% แต่มีบางบริษัทที่ให้เต็มราคาอยู่ด้วยนะครับ

ส่วนเรื่องของฟิล์ม ถ้าเป็นฟิล์มที่ติดมากับรถเลย เป็นฟิล์มมาตรฐาน ก็ต้องเบิกได้ตามมาตรฐานครับ

รบกวนสอบถามว่ารถปีอะไรครับ ทำประกันแบบซ่อมอู่หรือซ่อมห้างไว้

• อยู่ที่บริษัทประกันกระมังครับ ว่าแต่ละที่มีนโยบายหรือการดำเนินการอย่างไร

หากทำได้ ก็แจ้งบริษัทประกันเหมือนที่คุณบูรพาเลยครับ

สำหรับรถผม รถก็เก่าอายุ 10 กว่าปีกลางๆ แล้ว  ยังทำประกันชั้น 1  เวลาเกิดเหตุกระจกหน้าแตกเนื่องจากอุบัติเหตุ แต่ละเหตุการณ์หากมีหลักฐานว่าฟิล์มบานหน้ายี่ห้ออะไร รุ่นอะไร ก็จะได้รับการดูแลให้ติดยี่ห้อเหมือนเดิม  แม้แต่ฟิล์มคาดบน หากของเดิมไม่มี เขาก็ไม่ให้

เกิดเหตุครั้งหลังกระจกหน้าแตก แต่ฟิล์มเป็นฟิล์ม 3M Crystalline มีใบเสร็จกับใบรับประกันฟิล์ม ประกันก็รับผิดชอบให้ครับ   เฉพาะค่าฟิล์มบานหน้า ราคาแพงกว่ากระจกคุณภาพรอง(ไม่ใช่เกรดกระจกศูนย์)ที่ติดใหม่เสียอีก   

กระจกเดิมเป็นเกรดกระจกศูนย์ฯ หากจะเอาของเดิมก็ต้องเสียค่าส่วนต่าง  ผมก็ยอมจ่ายส่วนต่างนะ แต่บางครั้งหากต้องรอนานเกินไปแล้วทำให้ไม่มีรถใช้ ผมก็จำต้องเอากระจกที่คุณภาพด้อยลง ถือว่าหากแตกอีกก็เครมอีก  และก็ไม่ผิดจากที่คิดครับ เพราะกระจกจะแตกง่ายกว่าของศูนย์จริงๆ  ไม่บอกว่ายี่ห้อไร  มีโรงงานอยู่ในจังหวัดนครศรีธรรมราชครับ

สำหรับอุปกรณ์แต่งรถอื่นๆ หากมี ตัวแทนประกันก็จะถามนะครับว่ามีอะไรบ้างไหม หากมีก็แจ้งไป หากไม่มีเพิ่มก็บอกมีเหมือนปีที่แล้ว   พอดีผมยังไม่เคยเปลี่ยนบริษัทประกันเลยตั้งแต่ปี ค.ศ.2006 (พ.ศ.2549)จนถึงปัจจุบันครับ

• suphornphen.psuphornphen.p โพสต์: 3
    แก้ไข เมษายน 26 IPv6

ปกติ ติดฟิล์มแพงๆ ต้องแจ้งประกัน สลักหลัง คุ้มครอง นะครับ ถ้าไม่แจ้ง เค้าก็ไม่เคลมน่ะครับ ให้ราคามาตรฐานครับ

ส่วน ของ v-kool จะมีบัตรรับประกันให้ เอาบัตรรับประกันนี้เป็นหลักฐานในการเคลมถ้าเคลมไม่ได้ให้ร้องคปภ.

ฝากความคิดเห็น

เครื่องมือแก้ไข Rich Text หากต้องการแก้ไขรูปแบบย่อหน้า ให้แตะแท็บเพื่อไปที่เมนูย่อหน้า จากตรงนั้นคุณสามารถเลือกได้หนึ่งรูปแบบ ไม่มีค่าเริ่มต้นเป็นย่อหน้า เมนูการจัดรูปแบบแบบอินไลน์จะปรากฏขึ้นเมื่อคุณเลือกข้อความ กดแท็บเพื่อเข้าไปสู่เมนูนั้น อาจมีการแทรกองค์ประกอบบางอย่าง เช่น มีการฝังรูปภาพ, ลิงค์, ตัวชี้วัดการโหลด และข้อความแสดงข้อผิดพลาดต่าง ๆ ไว้ในตัวแก้ไข คุณสามารถไปยังสิ่งเหล่านี้ได้โดยใช้ปุ่มลูกศรภายในตัวแก้ไข และลบสิ่งเหล่านี้ได้โดยอาศัยปุ่มลบหรือปุ่มย้อนถอยหลัง