ซื้อบ้านเงินเหลือ คืออะไร? มีใครเคยมีประสบการ์ณบ้าง?

สนใจจะซื้อบ้านมือ 1 แถวชานเมืองราคาล้านต้น ๆ แต่ยังมีภาระผ่อนรถอยู่เหลือไม่กี่งวด เพื่อนเลยแนะนำให้หาซื้อบ้านเงินเหลือดู จะได้เอาเงินที่เหลือจากที่กู้ไว้มาปิดยอดรถ มันทำได้จริง ๆ หรือเปล่าคะ อยากทราบประสบการณ์ของคนที่เคยซื้อบ้านเงินเหลือค่ะ

ความคิดเห็น

• ทำได้จริง ๆ ค่ะ ที่เรียกว่าเงินเหลือ คือเงินที่เหลือจากยอดกู้ที่เราขอไป ซึ่งเงินเหลือก้อนนี้ก็คือ ยอดกู้ค่าตกแต่งหรือสินเชื่ออเนกประสงค์ที่บางธนาคารก็เสนอให้เรา เผื่อในกรณีที่เราอยากได้เงินไปซื้อเฟอร์นิเจอร์หรือตกแต่งห้องเพิ่มเติมค่ะ แต่ยอดกู้ค่าตกแต่งนั้นดอกเบี้ยจะแพงกว่ายอดกู้ค่าบ้านนะคะ

ยกตัวอย่างเคสของเรา ราคาบ้านที่เราจะซื้อ 3 ล้านถ้วน ธนาคารมาประเมินให้ได้ 2ล้าน แปด และก็เสนอเงินกู้ค่าตกแต่งมาให้ 2 แสนค่ะ ซึ่งเราขอไปแค่ 1 แสนพอค่ะ

ถ้าในกรณีนี้ก็สามารถเอายอด 2 แสนที่กู้เกินมาไปปิดงวดรถได้ค่ะ เดี๋ยวนี้มีเอเย่นต์บ้านเงินเหลือเยอะมาก ลองตัดสินใจดูดี ๆ นะคะ

Sign In หรือ Register เพื่อแสดงความคิดเห็น