ค่าภาษีรถมือสอง เครื่อง 1200 (รถของนิติบุคคล)

ค่าภาษีรถมือสอง เครื่อง 1200 (รถของนิติบุคคล)ต้องเสียแบบนี้ไปเรื่อยๆมั้ย ค่าภาษี 2300 บาท หรือมีวิธีแก้มั้ยค่ะ

พึ่งออกรถมือสองจากเต้น ปี 2017 เครื่อง 1200 รถภาษีหมด 2 ก.พ.64 เราให้เต้นต่อภาษีให้ 2 ก.พ.65 ค่าภาษี 2300 บาท เราไม่รู้ทำไมถึงแพง มันไม่น่าจะแพง เพราะเราดูสำเนาเล่มค่าต่อภาษีครั้งที่เเล้ว 1180 บาท แต่ก็ไปหาคำตอบใน google ได้คำตอบว่า "หากเป็นรถของนิติบุคคลที่มิได้เป็นผู้ให้ เช่าซื้อ ให้จัดเก็บในอัตราสองเท่า" ตอนนี้กำลังถามเต้นแต่ยังไม่ได้คำตอบ ถ้าเป็นแบบนี้เราผ่อนอีก 7 ปี ต้องเสียฟรีแบบนี้ไปเรื่อยๆมั้ย หรือมีวิธีแก้มั้ยค่ะ

#สินเชื่อรถยนต์

#ประกันภัยรถ

#ซ่อมบำรุงรถยนต์

#รถยนต์

Comments

• nisa_muangsrinisa_muangsri Posts: 12

ก็ตามที่อ่านมานั่นละครับ ทำไมต้องให้เต้นท์ต่อให้ละ

คุณออกแบบไหน ถ้าจัดไฟแนนซ์ทั่วไป ไม่ใช่ไฟแนนซ์ท้องถิ่น เล็กๆ ขี้โกงๆหน่อย ก็เสียภาษีในอัตราปกติ

ปกติไฟแนนซ์จะยื่นข้อเสนอ ต่อให้ มีเพิ่มแค่ค่าบริการ

แต่เราจะเอาสำเนาเล่มไปต่อเองโดยไม่ให้ไฟแนนซ์ยุ่งก็ได้ ซึ่งก็ตามที่อ่าน

ไฟแนนซ์เป็นนิติบุคคลเป็นผู้ให้เช่าซื้อนะครับ

• OrasasintaveeOrasasintavee Posts: 11

เต้นเก็บค่าภาษี+พรบ. 1200+645 รวมประมาณ 1800 ในราคาปกติ บอกว่าจะไปต่อให้ เราก็ok. เพราะว่าเราไม่สะดวกไปต่อเองด้วย แต่พอเต้นส่งค่าภาษีถ่ายรูปใบเสร็ตมาใฟ้ดู คือค่าภาษีบวกเป็นสองเท่าเลยค่ะ 2379 เราก็งง ทางเต้นบอกใฟ้เราจ่ายเพิ่ม เราก็งงว่าทำไมเราซื้อรถกับเต้นใหญ่ เเล้วทำไมยังเกิดเหตุการณ์แบบนี้ เเล้วก็ไม่แน่ในว่าในปีต่อไปจะเสียค่าภาษีสองเท่าแบบนี้อีกมั้ย

• nisa_muangsrinisa_muangsri Posts: 12

ตกลงรถชื่อใคร ชื่อบุคคลธรรมดา หรือนิติบุคคล อะครับ ถ้าอยู่ที่ชื่อเจ้าของรถ เราเคยเจอ ต้องต่อภาษีก่อนโอนสำเร็จ(มีเหตุบ้านเมืองทำให้โอนทันทีไม่ได้) ราคาแพงกว่า เพราะชื่อเก่าเป็นนิติ ปีต่อมาก็ต่อปกติ

เพราะฉะนั้น จขกท. ก็ต้องดูว่าในเล่มรถตอนนี้เป็นชื่อใคร ไม่ต้อง  ต้องเสียฟรีแบบนี้ไปเรื่อยๆ

• nuttawatterdnuttawatterd Posts: 18

ภาษี 1,200 บาท

ภาษีเพิ่มนิติบุคคล 1,xxx บาท

ต้องถามว่า ตอนนี้รถเป็นชื่อใคร

ใครเป็นผู้ถือกรรมสิทธิ์ / ใครเป็นผู้ครอบครองรถ

ภาษีขาดสิ้นเดือน กุมภาพันธ์ เตนท์ต้องรู้ว่า

ถ้ายังไม่โอนชื่อให้ผู้ซื้อ จะโดนเรียกเก็บภาษีเพิ่ม

ทำไมถึงยังต่อ ?

• ก็ใช้ชื่อผู้เช่าซื้อเป็นชื่อบริษัทครับ ก็จะมีเอกสารของบริษัททั้งหมด ประกอบในสัญญาด้วย

การจดทะเบียนในรูปบริษัท จะเสียภาษีเป็น 2 เท่า ถ้าเทียบกับจดแบบบุคคลธรรมดา

หักค่าเสื่อมได้ ปีละ 20 % เป็นเวลา 5 ปี เหลือมูลค่า 1 บาท

ถ้าซื้อแบบผ่อน VAT ของเงินที่ชำระในแต่ละงวด ไม่สามารถนำ VAT มาใช้ได้

ในวันนึงต้องขาย คุณก็ต้องออกบิลขายรถคันนี้ออกไปครับ ซึ่ง เงินที่ได้จากการขาย ก็จะนำมาเป็นรายได้บวกกลับเข้าไปอีก ซึ่ง จริง ๆ แล้ว หากพ้น 5 ปีไปแล้ว มูลค่าเหลือ 1 บาท ไม่ใช่ว่าคุณจะขายออกในราคา 1 บาทนะครับ น่าเกลียดเกินครับ

ขายออกแบบไม่ให้น่าเกลืยดสัก 10,000 บาทครับ

จริง ๆ แล้ว ถ้าเป็นรถเก๋งเนี่ย ในรูปบริษัท มันจะหักค่าใช้จ่ายได้สูงสุดแค่ 1,000,000 บาทเท่านั้น และ พวก ค่าบำรุงรักษาอะไรพวกนี้ หักไม่ได้เลย ซึ่งจะต่างจากรถกระบะ 2 ประตู ที่สามารถหักได้ทุกอย่าง เพราะมันเป็นรถเพื่อการพาณิชย์

สำหรับรถเก๋งนะครับ ที่ผมทราบ จะมีรายการที่สามารถหักเป็นค่าใช้จ่ายบริษัท เช่น ค่าประกันรถ ค่าน้ำมัน ค่าทางด่วน

หรือไม่นะครับ ใช้ชื่อเป็น บุคคลธรรมดาก็ได้ แล้วทำหนังสือยินยอมให้ บริษัทใช้ ก็สามารถเอาค่าน้ำมันมาหักค่าใช้จ่ายได้เช่นกัน หรือ หาก ทำเป็นสัญญาเช่ารถ ก็เอาเงินค่าเช่ามาหักเป็นค้าใช้จ่ายได้ เพียงแต่ว่า เจ้าของรถก็จะมีรายได้เพิ่มที่จะต้องไปบวกกับรายได้ตอนยื่นภาษีด้วย

ยังไงทางที่ดี ถามบริษัทบัญชี เขาจะรู้ดีกว่าครับ ผมก็มือใหม่ ปวดหัวกับเรื่อง บิลน้ำมันอยู่เนี่ย เพราะบัญชีบอกว่า ต้องเป็นบิล VAT และต้องมีเลขทะเบียนรถอยู่ในนั้นด้วย

• อัตราดอกเบี้ยไม่ต่าง

แต่ยอดดอกเบี้ยที่เป็นบาท น้อยกว่าแน่นอน เพราะยอดจัดไฟแนนซ์ (เงินต้น) น้อยกว่า

ปล. ดาวน์เท่านี้ กับรถราคาเป้าหมายเท่านี้ ไปป้ายแดงเถอะ

• เราซื้อรถมือสองกับใครได้บ้าง

ซื้อรถมือสองกับเจ้าของรถโดยตรง หรือที่เราเรียก “รถบ้าน”

ซื้อรถมือสองผ่านเต็นท์รถมือสอง เป็นผู้ขายมืออาชีพ เราเรียกลักษณะนี้ว่า “รถเต็นท์”

ซื้อ “รถบ้าน” ไม่เสียภาษีนะ

การซื้อ “รถบ้าน” ไม่ได้มีปัญหาอะไรยุ่งยาก เพราะคน ๆ นั้นอาจจะเป็นใครใกล้ตัวที่เรารู้จัก หรือเพื่อนสนิท ราคาอาจจะต่ำกว่ามาตรฐานก็ได้ เพราะมันคือราคากันเองค่ะ การจ่ายเงินขึ้นอยู่กับความสบายใจของ ผู้ซื้อ และผู้ขาย ถ้าเรียกแบบทางการ มันก็คือ การซื้อรถระหว่าง “บุคคลธรรมดา” นั่นเอง แบบนี้จะ ไม่เสียภาษี แต่ถ้าเป็น “รถเต็นท์” จะมีรายจ่ายที่จุกจิก เพราะไม่ว่าจะซื้อสด หรือซื้อผ่อน ก็ต้องเสียภาษีมูลค่าเพิ่มแน่นอน

Leave a Comment

Rich Text Editor. To edit a paragraph's style, hit tab to get to the paragraph menu. From there you will be able to pick one style. Nothing defaults to paragraph. An inline formatting menu will show up when you select text. Hit tab to get into that menu. Some elements, such as rich link embeds, images, loading indicators, and error messages may get inserted into the editor. You may navigate to these using the arrow keys inside of the editor and delete them with the delete or backspace key.