ค่าภาษีรถมือสอง เครื่อง 1200 (รถของนิติบุคคล)

ค่าภาษีรถมือสอง เครื่อง 1200 (รถของนิติบุคคล)ต้องเสียแบบนี้ไปเรื่อยๆมั้ย ค่าภาษี 2300 บาท หรือมีวิธีแก้มั้ยค่ะ

พึ่งออกรถมือสองจากเต้น ปี 2017 เครื่อง 1200 รถภาษีหมด 2 ก.พ.64 เราให้เต้นต่อภาษีให้ 2 ก.พ.65 ค่าภาษี 2300 บาท เราไม่รู้ทำไมถึงแพง มันไม่น่าจะแพง เพราะเราดูสำเนาเล่มค่าต่อภาษีครั้งที่เเล้ว 1180 บาท แต่ก็ไปหาคำตอบใน google ได้คำตอบว่า "หากเป็นรถของนิติบุคคลที่มิได้เป็นผู้ให้ เช่าซื้อ ให้จัดเก็บในอัตราสองเท่า" ตอนนี้กำลังถามเต้นแต่ยังไม่ได้คำตอบ ถ้าเป็นแบบนี้เราผ่อนอีก 7 ปี ต้องเสียฟรีแบบนี้ไปเรื่อยๆมั้ย หรือมีวิธีแก้มั้ยค่ะ

#สินเชื่อรถยนต์

#ประกันภัยรถ

#ซ่อมบำรุงรถยนต์

#รถยนต์

ความคิดเห็น

• ก็ตามที่อ่านมานั่นละครับ ทำไมต้องให้เต้นท์ต่อให้ละ

คุณออกแบบไหน ถ้าจัดไฟแนนซ์ทั่วไป ไม่ใช่ไฟแนนซ์ท้องถิ่น เล็กๆ ขี้โกงๆหน่อย ก็เสียภาษีในอัตราปกติ

ปกติไฟแนนซ์จะยื่นข้อเสนอ ต่อให้ มีเพิ่มแค่ค่าบริการ

แต่เราจะเอาสำเนาเล่มไปต่อเองโดยไม่ให้ไฟแนนซ์ยุ่งก็ได้ ซึ่งก็ตามที่อ่าน

ไฟแนนซ์เป็นนิติบุคคลเป็นผู้ให้เช่าซื้อนะครับ

• เต้นเก็บค่าภาษี+พรบ. 1200+645 รวมประมาณ 1800 ในราคาปกติ บอกว่าจะไปต่อให้ เราก็ok. เพราะว่าเราไม่สะดวกไปต่อเองด้วย แต่พอเต้นส่งค่าภาษีถ่ายรูปใบเสร็ตมาใฟ้ดู คือค่าภาษีบวกเป็นสองเท่าเลยค่ะ 2379 เราก็งง ทางเต้นบอกใฟ้เราจ่ายเพิ่ม เราก็งงว่าทำไมเราซื้อรถกับเต้นใหญ่ เเล้วทำไมยังเกิดเหตุการณ์แบบนี้ เเล้วก็ไม่แน่ในว่าในปีต่อไปจะเสียค่าภาษีสองเท่าแบบนี้อีกมั้ย

• ตกลงรถชื่อใคร ชื่อบุคคลธรรมดา หรือนิติบุคคล อะครับ ถ้าอยู่ที่ชื่อเจ้าของรถ เราเคยเจอ ต้องต่อภาษีก่อนโอนสำเร็จ(มีเหตุบ้านเมืองทำให้โอนทันทีไม่ได้) ราคาแพงกว่า เพราะชื่อเก่าเป็นนิติ ปีต่อมาก็ต่อปกติ

เพราะฉะนั้น จขกท. ก็ต้องดูว่าในเล่มรถตอนนี้เป็นชื่อใคร ไม่ต้อง  ต้องเสียฟรีแบบนี้ไปเรื่อยๆ

• ภาษี 1,200 บาท

ภาษีเพิ่มนิติบุคคล 1,xxx บาท

ต้องถามว่า ตอนนี้รถเป็นชื่อใคร

ใครเป็นผู้ถือกรรมสิทธิ์ / ใครเป็นผู้ครอบครองรถ

ภาษีขาดสิ้นเดือน กุมภาพันธ์ เตนท์ต้องรู้ว่า

ถ้ายังไม่โอนชื่อให้ผู้ซื้อ จะโดนเรียกเก็บภาษีเพิ่ม

ทำไมถึงยังต่อ ?

• ก็ใช้ชื่อผู้เช่าซื้อเป็นชื่อบริษัทครับ ก็จะมีเอกสารของบริษัททั้งหมด ประกอบในสัญญาด้วย

การจดทะเบียนในรูปบริษัท จะเสียภาษีเป็น 2 เท่า ถ้าเทียบกับจดแบบบุคคลธรรมดา

หักค่าเสื่อมได้ ปีละ 20 % เป็นเวลา 5 ปี เหลือมูลค่า 1 บาท

ถ้าซื้อแบบผ่อน VAT ของเงินที่ชำระในแต่ละงวด ไม่สามารถนำ VAT มาใช้ได้

ในวันนึงต้องขาย คุณก็ต้องออกบิลขายรถคันนี้ออกไปครับ ซึ่ง เงินที่ได้จากการขาย ก็จะนำมาเป็นรายได้บวกกลับเข้าไปอีก ซึ่ง จริง ๆ แล้ว หากพ้น 5 ปีไปแล้ว มูลค่าเหลือ 1 บาท ไม่ใช่ว่าคุณจะขายออกในราคา 1 บาทนะครับ น่าเกลียดเกินครับ

ขายออกแบบไม่ให้น่าเกลืยดสัก 10,000 บาทครับ

จริง ๆ แล้ว ถ้าเป็นรถเก๋งเนี่ย ในรูปบริษัท มันจะหักค่าใช้จ่ายได้สูงสุดแค่ 1,000,000 บาทเท่านั้น และ พวก ค่าบำรุงรักษาอะไรพวกนี้ หักไม่ได้เลย ซึ่งจะต่างจากรถกระบะ 2 ประตู ที่สามารถหักได้ทุกอย่าง เพราะมันเป็นรถเพื่อการพาณิชย์

สำหรับรถเก๋งนะครับ ที่ผมทราบ จะมีรายการที่สามารถหักเป็นค่าใช้จ่ายบริษัท เช่น ค่าประกันรถ ค่าน้ำมัน ค่าทางด่วน

หรือไม่นะครับ ใช้ชื่อเป็น บุคคลธรรมดาก็ได้ แล้วทำหนังสือยินยอมให้ บริษัทใช้ ก็สามารถเอาค่าน้ำมันมาหักค่าใช้จ่ายได้เช่นกัน หรือ หาก ทำเป็นสัญญาเช่ารถ ก็เอาเงินค่าเช่ามาหักเป็นค้าใช้จ่ายได้ เพียงแต่ว่า เจ้าของรถก็จะมีรายได้เพิ่มที่จะต้องไปบวกกับรายได้ตอนยื่นภาษีด้วย

ยังไงทางที่ดี ถามบริษัทบัญชี เขาจะรู้ดีกว่าครับ ผมก็มือใหม่ ปวดหัวกับเรื่อง บิลน้ำมันอยู่เนี่ย เพราะบัญชีบอกว่า ต้องเป็นบิล VAT และต้องมีเลขทะเบียนรถอยู่ในนั้นด้วย

Sign In หรือ Register เพื่อแสดงความคิดเห็น