อายุ 20 ปีเงินเดือน 13000 อยากออกรถ คิดว่าจะเป็นไปได้ไหม

อายุ 20 ปีเงินเดือน 13000 อยากออกรถ คิดว่าจะเป็นไปได้ไหม

ปัจจุบันเราอายุ 20 ปี ค่ะ ทำงานประจำอยู่ที่ใหม่ตอนนี้อายุงาน 4 เดือน กะว่ารอครบ 6 เดือนจะเดินเรื่องออกรถยนต์ ซึ่งมันต้นปีพอดี จิงๆตอนแรกตั้งใจออกมอเตอร์ไซค์ แต่ทางบ้านไม่สนับสนุนค่ะ เขาบอกว่ามันอันตรายให้ออกรถใหญ่ไปเลย ก็คือถ้าออกแม่เราจะช่วยผ่อนด้วยคนละครึ่ง และก็รถเป็นชื่อเรา ที่ป้าเราช่วยดูให้เป็นตัว MG 3 รุ่น C 2020 รุ่นเล็กสุดจะอยู่ที่ 519,000 บาท ดาวน์ 0% ผ่อนเดือนละ 7,000 บาท แต่เราเป็นคนดูรถยนต์ไม่เป็นค่ะ เลยหารีวิวดู มันไม่ค่อยโอเคเท่าไร เลยมาดูตัว Mazda 2 2020 ราคา 546,000 บาท เรายังไม่รู้ว่าจะต้องผ่อนเท่าไรยังไง

1. เรามีสิทธิ์เดินเรื่องรถกับธนาคารผ่านไหมคะ ไม่เคยผ่อน หรือทำบัตรเครดิตอะไรเลยค่ะ

2. ค่าใช้จ่ายในการดูแลรถ หลักๆก็จะเป็น ค่าน้ำมันรถ โดยปกติเราไม่ได้เที่ยว ระยะทางจากบ้านมาที่ทำงาน 30 กม.เมตร ค่าน้ำมันโดยประมาณตกอาทิตย์และเท่าไรคะ

3. เอกสารที่ใช้ในการยื่นเรื่องกับทางสินเชื่อ หรือ ธนาคาร ต้องมีอะไรบ้าง หรือเราต้องทำอะไรเพิ่มไหม เช่น เดินเรื่องทำบัตรเครดิต เพื่อให้ตัวเองมีเครดิตกับทางธนาคาร

4. เงินเดือนเรา 13000-15000 แล้วแต่ว่ามีทำโอ วัน 2 แรง หรือ ปันผล รวมถึง อีเซ็นทีป(บางเดือน) ค่ะ

5. แนะนำรถที่ราคาไม่เกิน 5 แสนหรือ 5 ต้นๆ ผ่อนไม่เกินเดือนละ 7,000 บาท ให้ทีค่ะ หลักๆเราใช้คนเดียวเป็นผู้ญ แ

กลัวว่าจะแย่ค่ะ ตอนแรกใจยังไงก็ออกมอไซค์ เพราะค่าน้ำมันเอย ค่าดูแลรถเอย เรายังรู้สึกว่าเรายังประคับประคองไปได้คะ แต่รถยนต์นี่กลัวมากๆ แต่ที่บ้านเขาบอกจะช่วยเต็มที่ ถ้าเกิดเราออกรถยนต์ ทำได้แค่เออ ออ ไปตอนนั้น แต่ก็คิดหนักอยู่ค่ะ  ถ้าออกมาแค่ผ่อนมันก็ดี แต่รถก็เหมือนคน ต้องบำรุงดูแลรักษา นอกเหนืออีกมาก

บ้านป้าเราค่อนข้างมีฐานะมากกว่าเรามาก เขาเลยบอกว่าไม่ต้องกลัวว่าจะผ่อนไม่ได้เพราะป้าจะเป็นคนหักเงินส่วนที่ผ่อนให้เราเองทุกเดือนคะ อาจจะเพราะแต่ก่อนเราขับมอไซค์และล้มบ่อย เฉียดตายหลายครั้ง ที่บ้านเลยหวงมาก

แต่เราอยากได้มอไซค์ใจจะขาด เราไม่เคยนึกถึงรถยนต์ในหัวเลยคะ คำว่าเกินตัวมัน ชัดมาก เราคำนวนค่ารถที่เรานั่งไปทุกวัน ตกเดือนละเท่านี้ ถ้าเกิดเราออกมอไซค์ เติมน้ำมันอาทิตย์ละเท่านี้ ตกเดือนเท่านี้ มันประหยัดกว่าเรานั่งรถโดยสารมากและประหยัดเวลาด้วยคะ เราหาข้อมูลแต่รถมอไซค์มา หรือเราจะหักดิบโดยการออกรถมอไซค์คนเดียวไปเลยคะ

ความคิดเห็น

• เก็บเงินก่อนค่ะ ลองดู ลองหักส่วนที่ต้องผ่อน + ค่าบำรุงรักษา  + ประกันรถรายปีชั้นหนึ่งก็ราวๆ 2 หมื่น + ค่าน้ำมันรถ

สมมติเดือนนึงได้ 13,000 ก็หักเป็นค่าผ่อนรถ ค่าใช้จ่ายอื่นๆ ออกไว้เลยห้ามใช้  7000 บาท แล้วลองดูค่ะว่า เราอยู่ได้ไหม

ในแต่ละเดือนสภาพคล่องทางการเงินติดขัดไหม ถ้าติดขัดก็ไม่แนะนำให้ซื้อ

ส่วนเรื่องไฟแนนซ์ แนะนำให้มีเงินดาวน์สักก้อน ดาวน์เกิน 30% หรือดาวน์สัก 2 แสนก็่น่าจะผ่านง่ายขึ้น

อายุงานยังน้อย เราจะทำงานที่นี่ได้นานไหม ก็ยังไม่รู้ และเศรษษฐกิจแบบนี้ด้วย

ตกงานมา รถก็ยังต้องจ่ายเหมือนเดิม ค่าบำรุงรักษาก็ยังต้องแบกไว้อยู่ มันจะหนักเอาค่ะ

เพราะถ้าไม่มีเงินเก็บเงินสำรอง ก็แย่ค่ะ อย่าไปหวังว่า ใครจะช่วยเราได้ตลอด

คนที่บอกจะช่วย พอถึงเวลาจริงๆ เขาก็อาจจะไม่ได้ช่วยอย่างที่เขาบอกเอาไว้ค่ะ

• pharnu.iamyimpharnu.iamyim โพสต์: 17

มือสองก็พอไหว ใช้ไปก่อน ไม่ต้องรถตลาด หาราคาไม่เกิน แสนห้า ผ่อนเดือนละ 5 พัน (ค่าน้ำมัน 1-2 พัน/เดือน)

สองปีที่แล้วผมซื้อ มาสด้า 2 ตัวเก่า ปี 2011 จากคนที่ประกาศขาย (เขามีรถหลายคัน เลยเป็นอานิสง รถใช้ไม่เยอะ  ) ไม่ใช่เต้นท์ เป็นอะไรที่เหมือนถูกหวย สภาพ 95 % แค่เอาไปเปลี่ยนของเหลว เหมือนรถใหม่เลย

Sign In หรือ Register เพื่อแสดงความคิดเห็น