อายุ 20 ปีเงินเดือน 13000 อยากออกรถ คิดว่าจะเป็นไปได้ไหม

อายุ 20 ปีเงินเดือน 13000 อยากออกรถ คิดว่าจะเป็นไปได้ไหม

ปัจจุบันเราอายุ 20 ปี ค่ะ ทำงานประจำอยู่ที่ใหม่ตอนนี้อายุงาน 4 เดือน กะว่ารอครบ 6 เดือนจะเดินเรื่องออกรถยนต์ ซึ่งมันต้นปีพอดี จิงๆตอนแรกตั้งใจออกมอเตอร์ไซค์ แต่ทางบ้านไม่สนับสนุนค่ะ เขาบอกว่ามันอันตรายให้ออกรถใหญ่ไปเลย ก็คือถ้าออกแม่เราจะช่วยผ่อนด้วยคนละครึ่ง และก็รถเป็นชื่อเรา ที่ป้าเราช่วยดูให้เป็นตัว MG 3 รุ่น C 2020 รุ่นเล็กสุดจะอยู่ที่ 519,000 บาท ดาวน์ 0% ผ่อนเดือนละ 7,000 บาท แต่เราเป็นคนดูรถยนต์ไม่เป็นค่ะ เลยหารีวิวดู มันไม่ค่อยโอเคเท่าไร เลยมาดูตัว Mazda 2 2020 ราคา 546,000 บาท เรายังไม่รู้ว่าจะต้องผ่อนเท่าไรยังไง

1. เรามีสิทธิ์เดินเรื่องรถกับธนาคารผ่านไหมคะ ไม่เคยผ่อน หรือทำบัตรเครดิตอะไรเลยค่ะ

2. ค่าใช้จ่ายในการดูแลรถ หลักๆก็จะเป็น ค่าน้ำมันรถ โดยปกติเราไม่ได้เที่ยว ระยะทางจากบ้านมาที่ทำงาน 30 กม.เมตร ค่าน้ำมันโดยประมาณตกอาทิตย์และเท่าไรคะ

3. เอกสารที่ใช้ในการยื่นเรื่องกับทางสินเชื่อ หรือ ธนาคาร ต้องมีอะไรบ้าง หรือเราต้องทำอะไรเพิ่มไหม เช่น เดินเรื่องทำบัตรเครดิต เพื่อให้ตัวเองมีเครดิตกับทางธนาคาร

4. เงินเดือนเรา 13000-15000 แล้วแต่ว่ามีทำโอ วัน 2 แรง หรือ ปันผล รวมถึง อีเซ็นทีป(บางเดือน) ค่ะ

5. แนะนำรถที่ราคาไม่เกิน 5 แสนหรือ 5 ต้นๆ ผ่อนไม่เกินเดือนละ 7,000 บาท ให้ทีค่ะ หลักๆเราใช้คนเดียวเป็นผู้ญ แ

กลัวว่าจะแย่ค่ะ ตอนแรกใจยังไงก็ออกมอไซค์ เพราะค่าน้ำมันเอย ค่าดูแลรถเอย เรายังรู้สึกว่าเรายังประคับประคองไปได้คะ แต่รถยนต์นี่กลัวมากๆ แต่ที่บ้านเขาบอกจะช่วยเต็มที่ ถ้าเกิดเราออกรถยนต์ ทำได้แค่เออ ออ ไปตอนนั้น แต่ก็คิดหนักอยู่ค่ะ  ถ้าออกมาแค่ผ่อนมันก็ดี แต่รถก็เหมือนคน ต้องบำรุงดูแลรักษา นอกเหนืออีกมาก

บ้านป้าเราค่อนข้างมีฐานะมากกว่าเรามาก เขาเลยบอกว่าไม่ต้องกลัวว่าจะผ่อนไม่ได้เพราะป้าจะเป็นคนหักเงินส่วนที่ผ่อนให้เราเองทุกเดือนคะ อาจจะเพราะแต่ก่อนเราขับมอไซค์และล้มบ่อย เฉียดตายหลายครั้ง ที่บ้านเลยหวงมาก

แต่เราอยากได้มอไซค์ใจจะขาด เราไม่เคยนึกถึงรถยนต์ในหัวเลยคะ คำว่าเกินตัวมัน ชัดมาก เราคำนวนค่ารถที่เรานั่งไปทุกวัน ตกเดือนละเท่านี้ ถ้าเกิดเราออกมอไซค์ เติมน้ำมันอาทิตย์ละเท่านี้ ตกเดือนเท่านี้ มันประหยัดกว่าเรานั่งรถโดยสารมากและประหยัดเวลาด้วยคะ เราหาข้อมูลแต่รถมอไซค์มา หรือเราจะหักดิบโดยการออกรถมอไซค์คนเดียวไปเลยคะ

ความคิดเห็น

• peter_vekaplaspeter_vekaplas โพสต์: 25

เก็บเงินก่อนค่ะ ลองดู ลองหักส่วนที่ต้องผ่อน + ค่าบำรุงรักษา  + ประกันรถรายปีชั้นหนึ่งก็ราวๆ 2 หมื่น + ค่าน้ำมันรถ

สมมติเดือนนึงได้ 13,000 ก็หักเป็นค่าผ่อนรถ ค่าใช้จ่ายอื่นๆ ออกไว้เลยห้ามใช้  7000 บาท แล้วลองดูค่ะว่า เราอยู่ได้ไหม

ในแต่ละเดือนสภาพคล่องทางการเงินติดขัดไหม ถ้าติดขัดก็ไม่แนะนำให้ซื้อ

ส่วนเรื่องไฟแนนซ์ แนะนำให้มีเงินดาวน์สักก้อน ดาวน์เกิน 30% หรือดาวน์สัก 2 แสนก็่น่าจะผ่านง่ายขึ้น

อายุงานยังน้อย เราจะทำงานที่นี่ได้นานไหม ก็ยังไม่รู้ และเศรษษฐกิจแบบนี้ด้วย

ตกงานมา รถก็ยังต้องจ่ายเหมือนเดิม ค่าบำรุงรักษาก็ยังต้องแบกไว้อยู่ มันจะหนักเอาค่ะ

เพราะถ้าไม่มีเงินเก็บเงินสำรอง ก็แย่ค่ะ อย่าไปหวังว่า ใครจะช่วยเราได้ตลอด

คนที่บอกจะช่วย พอถึงเวลาจริงๆ เขาก็อาจจะไม่ได้ช่วยอย่างที่เขาบอกเอาไว้ค่ะ

• pharnu.iamyimpharnu.iamyim โพสต์: 25

มือสองก็พอไหว ใช้ไปก่อน ไม่ต้องรถตลาด หาราคาไม่เกิน แสนห้า ผ่อนเดือนละ 5 พัน (ค่าน้ำมัน 1-2 พัน/เดือน)

สองปีที่แล้วผมซื้อ มาสด้า 2 ตัวเก่า ปี 2011 จากคนที่ประกาศขาย (เขามีรถหลายคัน เลยเป็นอานิสง รถใช้ไม่เยอะ  ) ไม่ใช่เต้นท์ เป็นอะไรที่เหมือนถูกหวย สภาพ 95 % แค่เอาไปเปลี่ยนของเหลว เหมือนรถใหม่เลย

• kodchapun.saikodchapun.sai โพสต์: 21

ถือว่าเงินไม่มากไม่น้อยเกินไป แต่สำหรับเศรษฐกิจแบบนี้ อาจจะแนะนำให้เก็บเงินไว้ก่อนหรือซื้อมือสองใช้น่าจะดีกว่า หรือเก็บอีกซักครึ่งปี ค่อยไปดาวน์ดู

• เราว่าอาจจะเกินตัวไปนิด ยิ่งช่วงนี้ถ้าหากอยู่ ๆ ตกงานมา จะเครียดกว่านี้ แนะนำให้เก็บเงินดาวน์ให้ได้ซักครึ่งนึงก่อนหรือลองดูเป็นมือสองแทน

• ลองเก็บเงินดาวน์ซัก 40-50% ดูก่อนไหม ออกรถใหม่ค่าใช้จ่ายเพียบ ไม่ใช่แค่ออก 0 บาทแล้วจบนะ

• พวกตั้งกระทู้ผ่อนไม่ไหว จะมีพื้นฐานมาจากดาวน์น้อยผ่อนนาน คุณอย่าเอาตนเองไปเข้าลูปแบบนั้น ถ้าเก็บเงินเดือนละหมื่นไม่ได้ อย่าซื้อรถ

คุณบอกผ่อนไหว 7,000 บาท (ไม่รวมค่าน้ำมัน ค่าใช้จ่ายของรถ) เงืนจำนวนนี้ คุณเอามาใช้เป็นค่าเดินทางได้สบาย ไปเช่าบ้านใกล้ที่ทำงานยังได้

• narinthorn-chanarinthorn-cha โพสต์: 18

อย่าหาเรื่องครับ การซื้อรถ ไม่ใช่แค่มีเงินค่าผ่อนแล้วจบครับ

ต้องแยกแยะให้ออกว่า สิ่งไหน อยากซื้อ ควรซื้อ ต้องซื้อ และ จำเป็นต้องซื้อ

ใช้ MG3 ตั้งแต่มันออกใหม่ไม่ค่อยมีปัญหาอะไรนะ ใช้ในเมืองวิ่งใกล้ๆนี่ดีมาก

แต่ถ้าเงินเดือนขนาดนี้ถ้าพี่เป็นน้องพี่ยังไม่ซื้อหรอก ถ้าไม่จำเป็นจริงๆ ถ้าจำเป็นก็คงซื้อรถเล็กๆมือสองที่ราคาไม่เกินสองสามแสน เราไม่ควรจะมาเสียดอกเบี้ยให้ธนาคารกับของที่นับวันมีแต่ราคาจะลด ไม่เหมือนบ้านหรือที่ดิน

• tan_29jaruneetan_29jarunee โพสต์: 22

มือสองก็พอไหว ใช้ไปก่อน ไม่ต้องรถตลาด หาราคาไม่เกิน แสนห้า ผ่อนเดือนละ 5 พัน (ค่าน้ำมัน 1-2 พัน/เดือน)

สองปีที่แล้วผมซื้อ มาสด้า 2 ตัวเก่า ปี 2011 จากคนที่ประกาศขาย (เขามีรถหลายคัน เลยเป็นอานิสง รถใช้ไม่เยอะ  ) ไม่ใช่เต้นท์ เป็นอะไรที่เหมือนถูกหวย สภาพ 95 % แค่เอาไปเปลี่ยนของเหลว เหมือนรถใหม่เลย

• nisa_muangsrinisa_muangsri โพสต์: 32
    แก้ไข เมษายน 30 IPv6

อย่าไปฟังคนอื่นมาก

จากประสบการณ์คือลองเก็บเงินให้ได้มากกว่าราคาผ่อนต่อเดือนขั้นต่ำสัก5พัน ถ้าไหวสบายก็จัดเลย

เท่าที่ดูคือที่บ้านซัฟพอตอยู่ เงินเดือนเราขึ้นทุกปี อันนี้มันเงินเดือนขั้นต่ำอยู่แล้ว

ยังไงก็ไหว รีบมี รีบสร้าง อย่าไปกลัว

• OrasasintaveeOrasasintavee โพสต์: 19

ไฟแนนซ์น่าจะไม่ผ่านครับ ยิ่งช่วงนี้เกณฑ์สูงด้วยครับ

- อายุน้อยเกินไป น่าจะโดนตรวจสเตทเมนต์1ปีขั้นต่ำ

- ปัจจุบันไฟแนนซ์สถาบันการเงินไม่รับพิจารณาผู้มีรายได้ต่ำกว่า 13,000 บาท(ไม่นับรายได้เสริม เช่น โบนัส ot)

ยกเว้นบ้านรวยหรือมีรายได้อาชีพเสริมในระบบที่ตรวจสอบได้ มีการจดทะเบียนการค้าและเสียภาษีถูกต้อง

- สำหรับผู้มีรายได้ไม่สูง รายได้ต้องมากกว่าค่างวด3เท่าเป็นอย่างน้อย เช่น ถ้าค่างวด7,000

รายได้ต่อเดือนต้องมากกว่า 20,000บาท ขึ้นไป

- แคมเปญดาวน0% ไม่ใช่แคมเปญสำหรับคนมีรายได้น้อยครับ เป็นแคมเปญช่วยพวกข้าราชการ

หรือคนมีเงินเยอะๆแต่ไม่อยากใช้เงิน  

ส่วนคนมีรายได้น้อย ร้อยทั้งร้อยเขาจะเรียกเอาเอกสารไปพอเป็นพิธีก่อน

แล้วจะเรียกเงินดาวน์เพิ่มทีหลังอย่างน้อยก็20% ขอคนค้ำและยัดเยียดประกันชีวิต-สินเชื่อพ่วงมาด้วย

ก่อนจะหักคอเราว่าต้องยอมรับข้อเสนอแบบนี้ถึงจะอนุมัติได้ครับ

ในมุมปฏิบัติ  

- รถคันนึงไม่ได้มีแค่ค่างวด+ค่าน้ำมัน  แต่ยังมีค่าใช้จ่ายอีกเยอะทั้งค่าบำรุง-เช็คระยะ  

ค่าอะไหล่สิ้นเปลือง เช่น ยางรถ แบตเตอรี่ ของเหลวต่างๆ ฯลฯ

ค่าผ่านเส้นทางต่างๆ  ค่าล้างรถดูแลสภาพรถ  ค่าสถานที่จอดรถ เช่น ตามห้าง ตามแหล่งท่องเที่ยว ฯลฯ

ค่าภาษี-ประกัน-พรบ.  พวกนี้ทั้งหมดรวมๆกันกับค่างวดมาหารเฉลี่ยต่อเดือน  รายจ่ายสำหรับอีโคคาร์คันนึง

ราวๆ10,000-12,000บาท ต่อเดือนครับ คุณก็แทบจะไม่เหลืออะไรเลย

วันนึงเกิดต้องเปลี่ยนงาน เจ็บป่วย แม่ป่วย คุณจะเกมโอเว่อร์ในทางการเงินทันที ตามมาด้วยหนี้ส่วนต่างอีกเพียบ

อันนี้มองในมุมอดีตคนเคยทำงานไฟแนนซ์นะครับ

ฝากความคิดเห็น

เครื่องมือแก้ไข Rich Text หากต้องการแก้ไขรูปแบบย่อหน้า ให้แตะแท็บเพื่อไปที่เมนูย่อหน้า จากตรงนั้นคุณสามารถเลือกได้หนึ่งรูปแบบ ไม่มีค่าเริ่มต้นเป็นย่อหน้า เมนูการจัดรูปแบบแบบอินไลน์จะปรากฏขึ้นเมื่อคุณเลือกข้อความ กดแท็บเพื่อเข้าไปสู่เมนูนั้น อาจมีการแทรกองค์ประกอบบางอย่าง เช่น มีการฝังรูปภาพ, ลิงค์, ตัวชี้วัดการโหลด และข้อความแสดงข้อผิดพลาดต่าง ๆ ไว้ในตัวแก้ไข คุณสามารถไปยังสิ่งเหล่านี้ได้โดยใช้ปุ่มลูกศรภายในตัวแก้ไข และลบสิ่งเหล่านี้ได้โดยอาศัยปุ่มลบหรือปุ่มย้อนถอยหลัง