แชร์ ทริค ขอค่าขาดผลประโยชน์จากการใช้รถ กันหน่อยครับ

แชร์ ทริค ขอค่าขาดผลประโยชน์จากการใช้รถ กันหน่อยครับ

สวัสดีครับ พอดีอยากสอบถาม สำหรับคนที่เคยเรียกค่าขาดผลประโยชน์จากการใช้รถ ปกติแล้วเรียกได้วันละเท่าไหร่ (เอาที่ได้จริง ไม่เอาตามข้อกฎหมายนะครับ)ส่วนใหญ่ประกันคู่กรณีจะมีข้ออ้างสารพัด ผมได้มาวันละ500 แถมจำนวนวันโดนตัดวันอาทิตย์ออก ถือว่าปกติไหมครับ5555555 อยากรู้ใครมีทริคอะไรทำให้ไม่โดนต่อรอง บ้าง

เพิ่มเติมอันนี้ตามข้อกฎหมายนะครับ

ค่าขาดประโยชน์จากการใช้รถ ได้เท่าไหร่?

คปภ. มีการกำหนด ค่าขาดประโยชน์จากการใช้รถ ระบุเอาไว้ชัดเจน ซึ่งแบ่งออกเป็น 3 ประเภทได้แก่

-----------------------------------------------

รถส่วนบุคคลแบบ 7 ที่นั่ง ได้เงินไม่ต่ำกว่า 500 - วัน

รถรับจ้างสาธารณะแบบ 7 ที่นั่ง ได้เงินไม่ต่ำกว่า 700 - วัน

รถทุกประเภทแบบมากกกว่า 7 ที่นั่ง ได้เงินไม่ต่ำกว่า 1,000 - วัน

--------------

เมื่อเข้าใจแบบนี้แล้วหากรถคุณเกิดอุบัติเหตุโดยตนเองเป็นฝ่ายถูกก็อย่าลืมเรียกร้องสิทธิ์ของตนเองด้วย

#อุบัติเหตุบนท้องถนน

#รถยนต์

#ประกันภัยรถ

#นักกฎหมาย

#คุ้มครองผู้บริโภค

ความคิดเห็น

• ของผมน่าจะสองปีก่อน  แต่จำไม่ได้ว่าคู่กรณีที่เป็นฝ่ายผิด เป็นของประกันอะไร

ไปอู่แรกเค้าบอกว่าเรียกค่าขาดประโยชน์ฯนี้ไม่ได้นะ  เค้าเอาเอกสารว่าเราจะยินยอมจะไม่รับค่าขาดประโยชน์ฯ  ไม่งั้นไม่ซ่อมให้

ไปอู่ที่สองเค้าบอกว่าเรียกค่าขาดประโยชน์ฯนี้ไม่ได้นะ  เค้าเอาเอกสารว่าเราจะยินยอมจะไม่รับค่าขาดประโยชน์ฯ  ไม่งั้นไม่ซ่อมให้

ผมเลยยอมเซ็น ๆ ไปแล้วก็ซ่อมที่อู่ที่สอง

แต่วันก่อนไปซ่อมอีกอู่นึงเค้าว่าต้องรออะไหล่ รออะไหล่มาก่อนค่อยเอารถมาอีกที เพราะว่ากฎหมายเค้าต้องเบิกค่าขาดประโยชน์ฯ ตามวันซ่อมจริง

• เซ็นยอมไปรึยังละครับ

เสาร์ทิตย์ มีหลักฐานมั้ยว่าจำเป็นต้องใช้รถ อันนี้คือข้อโต้แย้งของประกัน ถ้าเยอะ+คุยแล้วไม่ให้ ยื่นร้อง คปภ ให้ไกล่เกลี่ย ปกติก็ต้องไป คปภ 2รอบ น่าจะจบ ถ้ามีหลักฐานแบบบันทึกการเรียกแท็กซี่ในแอพ หรือ ใบเช่ารถ จะจบง่าย

กรณีรถเสียหาย วิ่งไม่ได้ ลากเข้าอู่ในวันที่1 เริ่มนับเลย

1 2 3 4 5 นับทุกวันไม่สนวันหยุด จนรถซ่อมเสร็จ

ให้อู่ออกใบรับรถ ส่งรถ ถ้ามีล่าช้าให้ทำใบรับรถให้ใหม่

กรณีรถยังวิ่งได้หรือวิ่งไม่ได้ จอดอยู่บ้านเฉยๆ

ถือว่ารถอยู่กับคุณถูกใช้ประโยชน์อยู่ จะเริ่มนับตั้งแต่วัน

ที่ขาดประโยชน์คือ เข้าอู่-ออกจากอู่ ตามใบรับรถ ส่งรถ

ถ้าโดนหักวัน เป็นเท็คนิกเจรจาของประกัน

รับได้ก็ตกลง รับไม่ได้ก็ร้องเรียน คปภ.

ฝากความคิดเห็น

เครื่องมือแก้ไข Rich Text หากต้องการแก้ไขรูปแบบย่อหน้า ให้แตะแท็บเพื่อไปที่เมนูย่อหน้า จากตรงนั้นคุณสามารถเลือกได้หนึ่งรูปแบบ ไม่มีค่าเริ่มต้นเป็นย่อหน้า เมนูการจัดรูปแบบแบบอินไลน์จะปรากฏขึ้นเมื่อคุณเลือกข้อความ กดแท็บเพื่อเข้าไปสู่เมนูนั้น อาจมีการแทรกองค์ประกอบบางอย่าง เช่น มีการฝังรูปภาพ, ลิงค์, ตัวชี้วัดการโหลด และข้อความแสดงข้อผิดพลาดต่าง ๆ ไว้ในตัวแก้ไข คุณสามารถไปยังสิ่งเหล่านี้ได้โดยใช้ปุ่มลูกศรภายในตัวแก้ไข และลบสิ่งเหล่านี้ได้โดยอาศัยปุ่มลบหรือปุ่มย้อนถอยหลัง