แชร์ ทริค ขอค่าขาดผลประโยชน์จากการใช้รถ กันหน่อยครับ

แชร์ ทริค ขอค่าขาดผลประโยชน์จากการใช้รถ กันหน่อยครับ

สวัสดีครับ พอดีอยากสอบถาม สำหรับคนที่เคยเรียกค่าขาดผลประโยชน์จากการใช้รถ ปกติแล้วเรียกได้วันละเท่าไหร่ (เอาที่ได้จริง ไม่เอาตามข้อกฎหมายนะครับ)ส่วนใหญ่ประกันคู่กรณีจะมีข้ออ้างสารพัด ผมได้มาวันละ500 แถมจำนวนวันโดนตัดวันอาทิตย์ออก ถือว่าปกติไหมครับ5555555 อยากรู้ใครมีทริคอะไรทำให้ไม่โดนต่อรอง บ้าง

เพิ่มเติมอันนี้ตามข้อกฎหมายนะครับ

ค่าขาดประโยชน์จากการใช้รถ ได้เท่าไหร่?

คปภ. มีการกำหนด ค่าขาดประโยชน์จากการใช้รถ ระบุเอาไว้ชัดเจน ซึ่งแบ่งออกเป็น 3 ประเภทได้แก่

-----------------------------------------------

รถส่วนบุคคลแบบ 7 ที่นั่ง ได้เงินไม่ต่ำกว่า 500 - วัน

รถรับจ้างสาธารณะแบบ 7 ที่นั่ง ได้เงินไม่ต่ำกว่า 700 - วัน

รถทุกประเภทแบบมากกกว่า 7 ที่นั่ง ได้เงินไม่ต่ำกว่า 1,000 - วัน

--------------

เมื่อเข้าใจแบบนี้แล้วหากรถคุณเกิดอุบัติเหตุโดยตนเองเป็นฝ่ายถูกก็อย่าลืมเรียกร้องสิทธิ์ของตนเองด้วย

#อุบัติเหตุบนท้องถนน

#รถยนต์

#ประกันภัยรถ

#นักกฎหมาย

#คุ้มครองผู้บริโภค

Comments

• ของผมน่าจะสองปีก่อน  แต่จำไม่ได้ว่าคู่กรณีที่เป็นฝ่ายผิด เป็นของประกันอะไร

ไปอู่แรกเค้าบอกว่าเรียกค่าขาดประโยชน์ฯนี้ไม่ได้นะ  เค้าเอาเอกสารว่าเราจะยินยอมจะไม่รับค่าขาดประโยชน์ฯ  ไม่งั้นไม่ซ่อมให้

ไปอู่ที่สองเค้าบอกว่าเรียกค่าขาดประโยชน์ฯนี้ไม่ได้นะ  เค้าเอาเอกสารว่าเราจะยินยอมจะไม่รับค่าขาดประโยชน์ฯ  ไม่งั้นไม่ซ่อมให้

ผมเลยยอมเซ็น ๆ ไปแล้วก็ซ่อมที่อู่ที่สอง

แต่วันก่อนไปซ่อมอีกอู่นึงเค้าว่าต้องรออะไหล่ รออะไหล่มาก่อนค่อยเอารถมาอีกที เพราะว่ากฎหมายเค้าต้องเบิกค่าขาดประโยชน์ฯ ตามวันซ่อมจริง

• เซ็นยอมไปรึยังละครับ

เสาร์ทิตย์ มีหลักฐานมั้ยว่าจำเป็นต้องใช้รถ อันนี้คือข้อโต้แย้งของประกัน ถ้าเยอะ+คุยแล้วไม่ให้ ยื่นร้อง คปภ ให้ไกล่เกลี่ย ปกติก็ต้องไป คปภ 2รอบ น่าจะจบ ถ้ามีหลักฐานแบบบันทึกการเรียกแท็กซี่ในแอพ หรือ ใบเช่ารถ จะจบง่าย

กรณีรถเสียหาย วิ่งไม่ได้ ลากเข้าอู่ในวันที่1 เริ่มนับเลย

1 2 3 4 5 นับทุกวันไม่สนวันหยุด จนรถซ่อมเสร็จ

ให้อู่ออกใบรับรถ ส่งรถ ถ้ามีล่าช้าให้ทำใบรับรถให้ใหม่

กรณีรถยังวิ่งได้หรือวิ่งไม่ได้ จอดอยู่บ้านเฉยๆ

ถือว่ารถอยู่กับคุณถูกใช้ประโยชน์อยู่ จะเริ่มนับตั้งแต่วัน

ที่ขาดประโยชน์คือ เข้าอู่-ออกจากอู่ ตามใบรับรถ ส่งรถ

ถ้าโดนหักวัน เป็นเท็คนิกเจรจาของประกัน

รับได้ก็ตกลง รับไม่ได้ก็ร้องเรียน คปภ.

Leave a Comment

Rich Text Editor. To edit a paragraph's style, hit tab to get to the paragraph menu. From there you will be able to pick one style. Nothing defaults to paragraph. An inline formatting menu will show up when you select text. Hit tab to get into that menu. Some elements, such as rich link embeds, images, loading indicators, and error messages may get inserted into the editor. You may navigate to these using the arrow keys inside of the editor and delete them with the delete or backspace key.