ประกันคุ้มครองสินเชื่อ vs ประกันชีวิต เหมือนกันไหมคะ?

เรากู้ซื้อรถยนต์กับทางธนชาต แล้วทีนี้วันนัดรับเอกสารสำหรับยื่นกู้

ทางเจ้าหน้าที่แจ้งเราแค่ว่า จะมีประกันคุ้มครองสินเชื่อบวกเพิ่มจากยอดในแต่ละงวด

อีกประมาณ200กว่าบาท ในส่วนนี้เราโอเคนะคะ เลยเซ็นเอกสารตามไป

แล้วก็รอลุ้นผล สรุปก็คือผ่าน

(เราดาวน์25%ค่ะ)

ก่อนวันรับรถทางเซลล์ได้แจ้งใบค่าใช้จ่ายมา

เรามาเอะใจว่าทำไมยอดเงินดาวน์เราลดลง แล้วมีค่าเบี้ยประกันชีวิตเพิ่มมา15,000

ซึ่งในส่วนของค่างวดก็มีบวกเพิ่มไปอีกสองร้อยกว่าบาท

เราเลยอยากรู้ว่าในส่วนของเงินประกันชีวิต15,000ตรงนี้ เราไม่ทำได้ไหม

แล้วถ้าไม่ทำประกันชีวิต15,000 ประกันคุ้มครองสินเชื่อก็จะหลุดด้วยหรอ

เซลล์แจ้งว่าถ้าเอาออกก็ต้องเอาออกทั้งหมด เราเลยงงๆค่ะ

รถคันแรกด้วย ยังไงรบกวนขอผู้มีประสบการณ์และความรู้ทุกท่านด้วยนะคะ

ความคิดเห็น

• กรมธรรม์ คุ้มครองสินเชื่อคิอปกติครับ นโยบายไฟแนนซ์

ส่วนประกันชีวิตอื่นๆ ไม่ใช่ เป็นส่วนที่มาเก็ตติ้งไฟแนนซ์ไม่ก็เซลล์ได้ค่าคอม ซื้อถ้าจะขาย เขาต้องเสนอขายคุณก่อน ง่ายๆ โดนสอดใส้แล้วครับ

ปกติแจ้งยกเลิกได้นะ ลองติดต่อทั้งไฟแนนซ์ทั้งบริษัทที่รับประกันดูครับ

ถ้าลีลา บ่ายเบี่ยง บอกไปเลย เดี๋ยวร้องคปภ.

• เท่าที่จำได้ ไม่เหมือนกันครับ

ประกันสินเชื่อ ผู้รับผลประโยชน์เป็นไฟแนนซ์ ประกันชีวิต ชื่อเราเป็นผู้รับผลประโยชน์

ผมไม่เคยทำประกันสินเชื่อเลย ทำแต่ประกันชีวิต ถ้าผมตาย เอาเงินมาให้ทายาทก่อน แล้วให้เค้าไปตัดสินใจเองว่าจะเอารถหรือเปล่า ถ้าอยากได้ ก็เอาเงินประกันที่ได้มานั่นแหละไปจ่าย

ต้องไปดูรายละเอียดในกรมธรรม์ครับ

• ผมก็เคยผ่อนกับแบ้งนี้นี่ล่ะ มันมีอยู่ ห้อยมาท้ายใบ เดือนละสองร้อยนิดๆ

เรา (ผู้เข้าซื้อ) ตาย (ถ้าเอาชัวร์คืออุบัติเหตุ) ประกันนี้จะปิดหนี้รถให้เลย

แต่ประกันชีวิตอันนี้ไม่บังคับทำ ก็บอกเค้าไปว่าทำไปแล้ว เจ้าอื่น

คชจ ตามระยะเวลา มันแพง พอๆ กับประกันชั้น ๑ ดังนั้น ห้อยไปเดือนละนิดๆ หน่อยๆ มันไม่เป็นไร

คิดถึงตอนเราตายกะทันหันแล้วคนข้างหลังจะได้มีอะไรบ้าง เพราะระหว่างผ่อน มันมีช่วงที่ตึงมือ แล้วบรรยากาศในบ้านมันย่อมรับรู้กันได้

* ผมออกรถกับที่โชว์รูมนั้นเป็นคันที่สอง ดาว 300000 รถ 8xxxxx

ฝากความคิดเห็น

เครื่องมือแก้ไข Rich Text หากต้องการแก้ไขรูปแบบย่อหน้า ให้แตะแท็บเพื่อไปที่เมนูย่อหน้า จากตรงนั้นคุณสามารถเลือกได้หนึ่งรูปแบบ ไม่มีค่าเริ่มต้นเป็นย่อหน้า เมนูการจัดรูปแบบแบบอินไลน์จะปรากฏขึ้นเมื่อคุณเลือกข้อความ กดแท็บเพื่อเข้าไปสู่เมนูนั้น อาจมีการแทรกองค์ประกอบบางอย่าง เช่น มีการฝังรูปภาพ, ลิงค์, ตัวชี้วัดการโหลด และข้อความแสดงข้อผิดพลาดต่าง ๆ ไว้ในตัวแก้ไข คุณสามารถไปยังสิ่งเหล่านี้ได้โดยใช้ปุ่มลูกศรภายในตัวแก้ไข และลบสิ่งเหล่านี้ได้โดยอาศัยปุ่มลบหรือปุ่มย้อนถอยหลัง